Forum > เรื่องทั่วไป > ขอคำแนะนำ HoN

ขอคำแนะนำ HoN

TCLegend

Member
LV. 1 Starter Fapper
Score:
8
เมื่อ 25 Jan 2014 09:15:56
เรื่องมันมีอยู่ว่า เพื่อนผม มันท้า HoN ซึ่งผมไม่ใช่สาย HoN
จึงขอคำแนะนำการเล่น HoN ที่ถูกวิธีหน่อย
You Can break my body. But you can't break my mind

Lolipop

Member
Score:
0
เมื่อ 25 Jan 2014 09:34:26
ไอ้ผมเองก็ไม่ใช่คนก็เก่งอะไรมากมายแต่พอเล่นเป็น
ต้องถามจะท้าเล่นวันไหนครับ
ถ้าจะเล่นhon
1.ต้องรู้จักความสามารถ สกิล ของhero ตัวนั้นๆว่าแพ้ทางตัวไหนอะไร ยังไง
2.ต้องลองเล่นแล้วจะเข้าใจประมาณ 10 ตา +
คงแนะนำได้แค่ี้นี้หละครับ นอกนั้นคงต้องลองเล่นดูเองจะเข้าใจ
:trollface:

fewgui

Member
LV. 1 Semi-Pro
Score:
28
เมื่อ 25 Jan 2014 11:43:30
หาจังหวะเข้าไปสู้ให้ถูกครับ ออกให้ถูกด้วย อย่าบ้าkill เกิน บางคนตามไปถึงเกิดเลย :donotwant:

obosszieo

Loading...
Member
LV. 1 Pro Fapper
Score:
21
เมื่อ 25 Jan 2014 13:13:21
Hon เกมเร็วครับตายง่ายมาก
ต้องกะจังหวะเข้าบวกให้ดี ถ้าพลาดอาจโดนสวนมาตายได้

themyarm

Member
Score:
8
เมื่อ 25 Jan 2014 16:25:18
เกมHonสกิลฮีโล่มันแรงมาก ฮีโล่ที่มีคอมโบเดียวตายเยอะมากเลยบวกกับไอเท๊มเจาะเกาะเวทซึ่งในโดต้าสองไม่มี(ขอบอกว่าถ้าฮีโล่สายเวทที่ออกเจาะเวทไม่มีกันเวทสายstrโดนทียังร้อง) การที่จะคอมโบเดียวได้ต้องไม่มีใครขัดจังหว่ะ ดังนั้นเลนกลางในเกมฮอนจึงมากความสำคัณมาก และยังมีไไอเทมเปลี่ยนการโจมตีปกติให้เป็นเวท แล้วก็ถ้าเล่นไปเกิดเติดบัคเดินไม้ได้ขึ้นมาในฮอนขอกดเดินรัวๆซ้ำๆเข้าไปมันจะเดินทะรุออกมาให้เอง หลายตัวที่เหมือนในโดต้าก็จริงแต่ค่าสเตตัสต่างกันพอสำควรเช่น HN กับ ริกิ ในฮอนกรากว่าในโดต้าเพาะโดนปรังคูดาวสกิลให้นานขึ้น สกิลบิงก็ปรังให้มันบิงไปตามที่หันหน้า(ปกติบิงมันจะไปอยู๋หลังฮีโล่) แล้วก็ legionnaireกับAxe legionnaireถูกปรังให้บางลงเยอะ มีคนบอกว่ามันบางจนเกือบจะแท้งไม่ได้เลย ไม่ใช่ว่าเล่นโดต้ามาแล้วมาเล่นฮอนเห็นตัวเหมือนกันสกิลเหมือนกันแต่สเตตัสกับสกิลมันไม่เหมือนกนัซะทีเดียวก็ต้องดูดีๆ ลองเล้่น

แล้วเกมฮอนถ้าอ๊โล่มันเกิดเว่อ ก็จะเว่อไปเลย
อย่างเช่นพีเดียเตอร์โคตเกิด มันสามารถ5-1แล้วชนะได้สบายๆ ซึ่งถ้าเทียบกับเอ็นเน๊กต่อให้เกิดเท่ากันก็ทำยากกว่า เท่าที่สังเกตฮีโล่สาย

เที่ยบกับโดต้าสอง ถึงรูปแบบเกมคล้ายๆกันแต่การเล่นต่างกันมากสำหรับฮอนแล้วเน้นต่างคนต่างดาเมทเพาะสกิลมันแรงมากใครเปิดก่อนก็ได้เปรียบ

(ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งหมดก็อยู๋ที่คนเล่นและทีม)

`Glacial

Member
LV. 1 Alpha Fapper
Score:
3
เมื่อ 25 Jan 2014 21:44:31
themyarm เขียนเมื่อ 25 Jan 2014 16:25:18

แล้วเกมฮอนถ้าอ๊โล่มันเกิดเว่อ ก็จะเว่อไปเลย
อย่างเช่นพีเดียเตอร์โคตเกิด มันสามารถ5-1แล้วชนะได้สบายๆ ซึ่งถ้าเทียบกับเอ็นเน๊กต่อให้เกิดเท่ากันก็ทำยากกว่า
พรีเด กับ N'aix สกิลคนละเรื่องกันเลยนะครับ เพราะฉะนั้น มันเอามาเทียบกันไม่ได้
พรีเด มีสกิล 1.โดดเข้าหามีแดเมจ,2.สกิลกันเวทย์ แต่ไม่ทำให้ตีไวขึ้น,3.สกิลดูดเลือดเหมือนกัน,4.สกิลตีครบสามครั้งจะลดเกราะ แล้วก็ทำให้ตีไวขึ้นเรื่อยๆ
แต่ N'aix มีสกิล 1.ทำให้ศัตรูสโลว์ แล้วเราดูดเลือดแรงขึ้น,2.กันเวทย์+ตีไวขึ้น,3.ดูดเลือด,4.สิงครีปหรือฮีโร่เมื่อออกมาแล้วจะระเบิดแดเมจเป็นวงกว้าง แต่ถ้าสิงครีปของอีกฝ่ายหรือครีปป่า ก็จะได้เลือดเพิ่มด้วย

ว่าแต่ว่า เจ้าของกระทู้พอจะมีพื้นฐานมาจาก Dota มั้ยครับ

TCLegend

Member
Score:
8
เมื่อ 26 Jan 2014 20:48:26
ก็เคยเล่นอยู่นิดๆหน่อย ไม่ได้เล่นประจำ

ส่วนตัวผมจะเน้นไปทาง LOL มากกว่า
You Can break my body. But you can't break my mind

themyarm

Member
Score:
8
เมื่อ 27 Jan 2014 08:55:13
พรีเด กับ N'aix สกิลพื้นฐานเหมือนกัน มีสกิลทำดาเมทและดูดเลือดตามMax hp มีสโลเหมือนกัน(พีเดียมันโดดแล้วมีดาเมท LSมันทำให้ดูดเลือดมากกว่าเดิม จุดประสงที่แท้จริงก้คือทำสโล) แล้วก็มีสกิลกันเวทเหมือนกันแต่กันเวทLS มันบวกดีไว แต่อย่างไงซะพีเดียอันติก้บวกดีไวเหมือนกัน หลักๆแล้วสกิลหากิน พื้นฐานเหมือนกัน หรือจะบอกว่าพีเดียไม่ได้มาจากLS

พูดตรงๆเลยนะว่าฮอนมันมาจากโด้ต้า บางตัวก็เอาทั้งสกิลทั้งรูปร่างของฮีโล่ในโดต้ามาอย่าง NH คงไม่ต้องสงสัย แล้วก็อีกหลายๆตัวรูปร่างอาจจะเปลี่ยไนปบ้างแต่สกิลบางตัวก็มาจากโดต้าทั้งเซต ที่เหลือก็แค่สลับเอาสกิลตัวนุ่นไปใส่ตัวนี้เอาสกิลตัวนี้ไปใส่ตัวนั้น มิกกันไปเลื่อยๆ แต่บางตัวก็คิดขึั้นมาใหม่ แต่หลักพื้นฐานหลักๆเกมฮอนมาจากโดต้า
แล้วก็ไม่ได้บอกเลยนะว่าฮอนก๊อปโดต้า อย่ามาว่ากันนะ 2เกมนี้ส่วนตัวแล้ว

ทั้งแมพ(ก้ไม่ได้เหมือน100เปอเซนบางทีก็ไม่เหมือน)
ทั้งคีปทั้งสกิล(ในหลายๆบางสกิล)
ทั้งฮีโล่(ในบางตัว แต่ก็ถูกปรังไปบาง)
ทั้งไอเท๊ม(เกือบทั้งหมด แต่ก็มีอยู่บ้างที่2เกมนี้ต่างเกมต่างไม่มีเหมือนกัน)

คงจะประติเสธไม่ได้ว่า มาจากโดต้า แต่จริงแล้วก็คงต้องใช้คำวว่า ผู้สร้างHonมีแรงบันดาลใจจาก Mod เกมส์ Dota

แต่ที่แน่ๆเลย LoL น่ารักสุด

เสริม

Top5 Moba Game

1.DOTA2 (หลังจากคีหาง่ายขึ้นปีนี้ฟุ่งมาาเป็นอันดับ 1 แชง LOL ไปแบบม้ามืด)
2.LOL (ปีนี้ มีการลงแข่งใน โอลิมปิคแล้ว ชิง 1 เหรียญทอง ประเทศใหนจะได้ไป)
3.HON เพราะประเทศไทย มีผู้เล่น รวมมากถึง 80% (ฮิตเกมที่เขาเลิกฮิตกัน 555)
4.SMILE
5.Warcraft 3 (ต้นกำเนิดเกม Moba)

อ้างอิง http://forum.tirkx.com/main/showthread.php?122959-Top-10-Best-MOBA-Games-10-อันดับเกม-MOBA-ของโลก

`Glacial

Member
LV. 1 Alpha Fapper
Score:
3
เมื่อ 27 Jan 2014 12:40:43
themyarm เขียนเมื่อ 27 Jan 2014 08:55:13
ก็ถูกที่ว่ามันคล้ายคลึงกัน แต่เข้าใจคำว่ามันไม่เหมือนกันป่ะ
ผมเล่นทั้งสองเกมส์แหละ แต่พรีเดมันNukeแดเมจได้มากกว่า
แถมยังตีไวกว่าด้วยเพราะสกิลอันติ N'aix ยังมีเวลาจำกัด
แต่อันนี้ตีไวเรื่อยๆลดเกราะแถมติดสโลว์อีก จะไม่ให้มันโหดกว่าได้ไง?

ส่วนเจ้าของกระทู้นะครับ คุณเล่น LoL มาก็น่าจะสามารถปรับตัวได้ไม่ยาก
แต่คุณต้องเล่นให้ชินกับความไวของเกมส์ อนิเมชั่นการเดิน+ร่ายสกิล ไวกว่า LoL เยอะ
เลือกฮีโร่ที่คุณจะเริ่มเล่นซักตัวครับ แล้วทำความเข้าใจกับมัน
ประมานว่าตัวนี้ออกของอะไรมั่ง แล้วของแต่ละอย่างมันคืออะไร
แล้วก็ค่อยๆขยับไปตัวอื่น หรือว่าไอเท็มอื่นๆครับ

Halloween Day

Member
Score:
2
เมื่อ 27 Jan 2014 16:45:53
ขอโทษครับผมติ่ง Dota2 :fckthat:

khluy913

Member
LV. 1 Amature
Score:
0
เมื่อ 27 Jan 2014 17:12:53
คำแนะนำหรอครับ ง่ายๆนะ
อย่าสด หมายถึงอย่าเข้าไปโดยไม่มีเพื่อนและไม่รอเพื่อนด้วย
อย่ามั่ว หมายถึงอย่าเข้าไปมั่วสกิลใส่ตัวที่ไม่ใช่เป้าหมายที่จะฆ่า
อย่าแจก หมายถึงถ้าหัดเล่นตัวไหน อย่าเพิ่งไปทำเซียน เพราะจะโดนด่าทั้งทีม
ฟังและดูให้ตลอด คือดูmapไว้ให้ตลอด ถ้าไม่เห็นศัตรูในmapและอยู่คนเดียวให้รีบเข้าป้อมโดย ทันที และดูว่าใครพูดและใครพิมอะไร มิฉะนั้นคุณอาจจะโดนด่าได้ว่าไม่ดูแมพและข้อความ
Wardให้บ่อย ไม่ว่าใครก็wardได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นintครับ เพราะถ้าint wardบ่อย อาจจะไม่มีของไว้supportทีมนะเออ

ที่เหลือก็แนวทางของคนหัดเล่นใหม่ๆนะครับ
Hero ที่เล่นง่าย-เช่น Amun-ra Thunderbringer hammerstorm Andromeda FlintBeastwood ปล.flintมันเปราะมากครับ ทางที่ดีระวังตัวให้มากและเวลาท้ายเกมคือเวลาที่คุณจะผงาด Pyromancer

ของที่แนะนำตอนเริ่มเกม-ดูตามที่แนะนำในร้านเลยครับ มันเป็นภาษาไทย อ่านสบายหน่อย

ที่เหลืออยู่กับทีมและนิสัยของการเล่นของคุณและครับ ถ้ามีอะไรชวนเล่นได้นะครับ ExoZiXT
CPU: AMD A10 @4.5ghz
VGA: redeon hd7770 Gigabyte
M/B: A85-xm Gigabyte
RAM: 4x2gb Kingston hyperX FURY
CASE: CM Centurion
CPU COOLER: CM612s

gagogo

Member
LV. 1 Amature
Score:
0
เมื่อ 27 Jan 2014 19:54:02
ผมเล่นน่ะHONอ่ะแอดมาได้TumPuจ้าากำลังเบื่ออยู่พอการีน่าก็nutlnwmakk2จ้าาวิธีเล่นก็ไม่ยากมากมายก็เหมือนLoLอ่ะครับคล้ายกันแต่เกมจะเร็วกว่า(ผมชอบตรงนี้)ส่วนฮี"ร่แต่ล่ะตัวไม่เหมือนกันบางตัวอาจจะแก้ได้เยอะไม่แพ้ทางฮีโร่แต่อาจจะแพ้ของอ่ะครับต้องรอผู้รู้มา555

กรุณา login ก่อน comment หากยังไม่ได้สมัครสมาชิกกรุณาคลิก ที่นี่

เข้าสู่ระบบ