Forum > เรื่องทั่วไป > pingมันขึ้นอยู่กับอะไรครับต้องใช้บริการอะไรถึงจะทำให้pingน้อยๆ

pingมันขึ้นอยู่กับอะไรครับต้องใช้บริการอะไรถึงจะทำให้pingน้อยๆ

koonpig

Member
LV. 1 Semi-Pro
Score:
0
เมื่อ 06 Jul 2014 16:38:31
ผมใช้TOTครับผมกำลังจะเปลี่ยนโปรเน็ตความเร็ว20mb อัพโหลด2mb ผมไม่แน่ใจว่าแค่นี้มันทำให้pingลดลงได้รึเปล่าผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

yok76120

Member
LV. 1 Amature
Score:
4
เมื่อ 06 Jul 2014 22:54:03
อันนี้ต้องตอบว่าหลายปัจจัยครับ

จะอธิบายง่ายๆตามความเข้าใจของผมเองนะครับ

ค่า ping หรือ latency มันคือค่าหน่วงเวลา ที่ส่งแพ็กเกจหนึ่งจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งและส่งกลับมาครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ เครื่องเราเป็น A เซิฟเวอร์เป็น B
ค่า ping แพ็กเก็จนึงจะวัดจาก A ->B -> A นั่นคือ ระยะเวลาจากเครื่องเราส่งไปหาเซิฟเวอร์และเซิฟเวอร์ส่งข้อมูลกลับมาหาเรา

ปัจจัยที่ทำให้ ping เพิ่มขึ้น
1. ปัจจัยโดยตรง
เช่น การเชื่อมต่อ ใช้สายแลน ย่อม ping น้อยกว่า wifi
เราเตอร์หรือโมเด็มก็มีส่วน เพราะรุ่นสูงๆจะมี QOS จัดการบริหารแบนวิธในส่วนต่างๆได้
และอื่นๆอีกมากมาย
2. ปัจจัยทางอ้อม
เช่น จำนวนผู้ใช้งานในขณะนั้น
สภาพอากาศ และอื่นๆ

ทีนี้เข้าคำถามที่ว่าเปลี่ยนโปรเน็ตเพิ่มความเร็ว ping จะลดลงไหม
ถ้าให้ผมตอบไปเลยคือไม่น่าจะช่วยอะไรได้ครับอาจจะดูยูทูปได้ลื่นขึ้นหน่อยแต่ในส่วนของเกมไม่ต่างจากเดิมครับ เพราะอะไร ???

ผมจะเปรียบเทียบอินเทอร์เน็ตเป็นรถไฟครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้น

สมมุติ คุณใช้เน็ต 10 MB ADSL ผมจะเปรียบเป็น รถไฟไทย 10 โบกี้ครับ
คุณอยากเพิ่มเป็น 20 MB ADSL ก็จะเพิ่มเป็น 20 โบกี้
ใช่ครับ 20 โบกี้มันสามรถขนของได้มากกว่าครับ อันนี้คือแบนวิธที่ได้มากกว่า
แต่ความเร็วในการวิ่งมันก็เท่าเดิมครับ เพราะมันยังเป็น ASDL หรือรถไฟไทยอยู่นั่นเอง

ทีนี้ลองให้ ไฟเบอร์ออฟติก เป็น ชินคันเซ็น นะครับ

ไฟเบอร์ออฟติก 10 MB เป็น ชินคันเซ็น 10 โบกี้ เมื่อเปรียบเทียบกับ
ADSL 10 MB รถไฟไทย 10 โบกี้

อันไหนส่งของไปและกลับได้เร็วกว่ากันหล่ะครับ
ใช่ครับ ก็ต้อง ชินคันเซ็น

แล้วทีนี้ดูความต้องการของคุณครับ การเล่นเกมนั้นใช้เน็ตไม่ถึง 2 Mb ด้วยซ้ำ
แต่ขอแค่ให้ส่งกลับข้อมูลไปกลับระหว่างเครื่องคุณกับเซิฟเวอร์ให้ไวเท่านั้นเอง

ทีนี้มันขึ้นอยู่กับตัวคุณหล่ะครับ ว่าจะเพิ่มโบกี้ หรือ เปลี่ยนรถไฟ

ปล.1 ผมใช้ ไฟเบอร์ออฟติก 3BB FTTX 30/3 Mb เทสปิงอยู่ที่ 5-6 ms เล่นเกมเซิฟไทยอยู่ที่ 30-50 เล่นเซิฟนอกอยู่ที่ 100-150 ms

ปล.2 อาจจะยาวไปหน่อยถ้าอ่านจบก็ขอบพระคุณหากผิดผลาดหรือขาดอะไรไปก็เม้นต่อให้หน่อยละกันครับ
4
Liked by:

koonpig

Member
Score:
0
เมื่อ 06 Jul 2014 23:34:36
yok76120 เขียนเมื่อ 06 Jul 2014 22:54:03
อันนี้ต้องตอบว่าหลายปัจจัยครับ

จะอธิบายง่ายๆตามความเข้าใจของผมเองนะครับ

ค่า ping หรือ latency มันคือค่าหน่วงเวลา ที่ส่งแพ็กเกจหนึ่งจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งและส่งกลับมาครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ เครื่องเราเป็น A เซิฟเวอร์เป็น B
ค่า ping แพ็กเก็จนึงจะวัดจาก A ->B -> A นั่นคือ ระยะเวลาจากเครื่องเราส่งไปหาเซิฟเวอร์และเซิฟเวอร์ส่งข้อมูลกลับมาหาเรา

เช่น การเชื่อมต่อ ใช้สายแลน ย่อม ping น้อยกว่า wifi
เราเตอร์หรือโมเด็มก็มีส่วน เพราะรุ่นสูงๆจะมี QOS จัดการบริหารแบนวิธในส่วนต่างๆได้

ทีนี้เข้าคำถามที่ว่าเปลี่ยนโปรเน็ตเพิ่มความเร็ว ping จะลดลงไหม
ถ้าให้ผมตอบไปเลยคือไม่น่าจะช่วยอะไรได้ครับอาจจะดูยูทูปได้ลื่นขึ้นหน่อยแต่ในส่วนของเกมไม่ต่างจากเดิมครับ เพราะอะไร ???

ผมจะเปรียบเทียบอินเทอร์เน็ตเป็นรถไฟครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้น

สมมุติ คุณใช้เน็ต 10 MB ADSL ผมจะเปรียบเป็น รถไฟไทย 10 โบกี้ครับ
คุณอยากเพิ่มเป็น 20 MB ADSL ก็จะเพิ่มเป็น 20 โบกี้
ใช่ครับ 20 โบกี้มันสามรถขนของได้มากกว่าครับ อันนี้คือแบนวิธที่ได้มากกว่า
แต่ความเร็วในการวิ่งมันก็เท่าเดิมครับ เพราะมันยังเป็น ASDL หรือรถไฟไทยอยู่นั่นเอง

ทีนี้ลองให้ ไฟเบอร์ออฟติก เป็น ชินคันเซ็น นะครับ

ไฟเบอร์ออฟติก 10 MB เป็น ชินคันเซ็น 10 โบกี้ เมื่อเปรียบเทียบกับ

อันไหนส่งของไปและกลับได้เร็วกว่ากันหล่ะครับ

แล้วทีนี้ดูความต้องการของคุณครับ การเล่นเกมนั้นใช้เน็ตไม่ถึง 2 Mb ด้วยซ้ำ
แต่ขอแค่ให้ส่งกลับข้อมูลไปกลับระหว่างเครื่องคุณกับเซิฟเวอร์ให้ไวเท่านั้นเอง

ทีนี้มันขึ้นอยู่กับตัวคุณหล่ะครับ ว่าจะเพิ่มโบกี้ หรือ เปลี่ยนรถไฟ

ปล.1 ผมใช้ ไฟเบอร์ออฟติก 3BB FTTX 30/3 Mb เทสปิงอยู่ที่ 5-6 ms เล่นเกมเซิฟไทยอยู่ที่ 30-50 เล่นเซิฟนอกอยู่ที่ 100-150 ms

ปล.2 อาจจะยาวไปหน่อยถ้าอ่านจบก็ขอบพระคุณหากผิดผลาดหรือขาดอะไรไปก็เม้นต่อให้หน่อยละกันครับ
ผมใช้โทรศัพท์บ้านอยู่FTTXก็ยังมาไม่ถึงอยากทราบว่าถ้าใช้เคเบิลจะดีกว่าเดิมเยอะมั้ยครับ

gta00963

Member
Score:
6
เมื่อ 06 Jul 2014 23:57:08
yok76120 เขียนเมื่อ 06 Jul 2014 22:54:03

อธิบายได้กระจ่างดีครับ :derpface:

yok76120

Member
Score:
4
เมื่อ 07 Jul 2014 00:08:34
แบบสายเคเบิ้ล(Docsis)ผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยมีประสบการณ์ครับ
ต้องหารีวิวอ่านประกอบการตัดสินใจเองครับ

BoyZ

Member
Score:
5
เมื่อ 07 Jul 2014 06:31:25
ไฟเบอร์ออฟติกของทรูเห็นราคาแล้ว...
โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด สามพันบาทต่อเดือน!

ปัจจัยหลักอีกอย่างคือระยะทางจากเครื่องเราไปถึงเครื่องเซิฟเวอร์ของผู้ให้บริการ ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆชุมสายนี่เน็ตจะเร็วโคตรๆเลย เหอะๆๆ

แต่จะว่าไปยังมีคนใช้เน็ตน้ำตาตกในอีกเหรอเนี่่ย?
เน็ตเจ้านี้บางคนบอกว่าดี แต่ส่วนใหญ่มักจะบอกว่า...

จริงๆอยากแนะนำให้ถามเพื่อนบ้านหรือคนแถวนั้นดูว่าใช้เน็ตอะไร เร็วมั้ย มีปัญหาเยอะรึป่าว อะไรทำนองนี้ แล้วถึงค่อยเปลี่ยน

Steyr C.

ก็นั่นละฮะท่านผู้ชม
FAP-Gamer Admin
LV. 1 Pro Fapper
Score:
57
เมื่อ 07 Jul 2014 10:39:27
ฮ่าๆ บ้านผมใช้ TOT ครับ เหตุผลเพราะไม่มีทางเลือก บ้านไม่ได้อยู่ในตัวเมืองที่จะมีตัวเลือกได้เยอะๆ

เรื่อง ping

เพิ่มความเร็วไม่ช่วยอะไรครับ ping มันอยู่ที่การเดินทางว่าก่อนไปถึง server เจออะไรบ้าง ระยะทางไกลแค่ไหน ผ่านอุปกรณ์กี่ตัว ตัวไหนช้ากว่าชาวบ้าน ว่ากันง่ายๆ ก็ตามที่คุณ yok76120 ว่าไว้ด้านบน

ตามทฤษฎีหากเครือข่ายอินเตอร์เน็ตพัฒนาขั้นสุดแล้ว (หมายถึงว่าเราเลิกใช้สายทองแดง หันไปใช้ไฟเบอร์ออปติกทั้งหมดและลากตรงจากกรุงเทพไปอเมริกา) เราจะสามารถเล่นเกมบน server US ได้ใน ping ไม่เกิน 50 ครับ

(แต่มันก็เป็นในทางทฤษฏีครับ ความจริงผมว่าขอต่ำกว่า 100 ก็ไม่รู้ต้องใช้เวลาอีกนานแค่ไหน)
Steyr C. AKA Steyr Commando

koonpig

Member
Score:
0
เมื่อ 07 Jul 2014 14:13:24
ที่ผมใช้เพราะไม่มีทางเลือกครับบ้านอยู่ตจว.ถ้าเลือกได้คงเอาทรู+fttxไปแล้ว

กรุณา login ก่อน comment หากยังไม่ได้สมัครสมาชิกกรุณาคลิก ที่นี่

เข้าสู่ระบบ