Forum > เรื่องทั่วไป > กำลังจะซื้อมือถือใหม่ ใครพอมีคำแนะนำบ้าง? เทียบกันให้เห็นกันไปเลย

กำลังจะซื้อมือถือใหม่ ใครพอมีคำแนะนำบ้าง? เทียบกันให้เห็นกันไปเลย

themyarm

Member
LV. 1 Semi-Pro
Score:
8
เมื่อ 24 Dec 2014 20:45:31
กำลังจะซื้อมือถือใหม ใครพอมีคำแนะนำบ้าง
จะใช้อะไรดี ios หรือ android อยากได้จอ 4.5-5.5

ชอบถ่ายรูป(วิวธรรมชาติ)

ส่วนตัวเลยใช้มาทั้ง2ระบบละ รุ้สึกดีคนละอย่าง ก็เลยตัดสิ้นใจไม่ถูก

ใครก็ได้แนะนำที

ก่อนน่านี้ใช้ เซนโฟน6 ราคาเกินสเปค สเปคเกินจริง ใช้จริงๆมันไม่ใช่

Lamicrosz

Member
LV. 1 Amature
Score:
0
เมื่อ 25 Dec 2014 21:07:01
ไม่สนใจ Windows Phone หรอครับ :crylaugh:

chananunz

Member
LV. 1 Executive Fapper
Score:
7
เมื่อ 25 Dec 2014 22:57:38
คุ้มๆก็
Xiaomi mi4
Oppo Find 7a
Vivo xshot
เลยครับ ลองหารีวิวประกอบดูครับ
https://www.youtube.com/watch?v=rURDyj7XN1c OPPO
https://www.youtube.com/watch?v=XFznKJ3-10g Xiaomi MI

themyarm

Member
Score:
8
เมื่อ 26 Dec 2014 08:56:26
ตอนนี้กำลังเร็ง HTC one M8 อยุ่อะครับ มันดีจริงๆอย่างที่เขาว่าใหมครับ

chananunz

Member
LV. 1 Executive Fapper
Score:
7
เมื่อ 26 Dec 2014 09:45:46
htc one m8 ก็ดีครับ แต่กล้องสู้ oppo ไม่ได้ แต่เครื่องวัสดุดีกว่า กับระบบสเถียร และก็มี BOOMSOUND แต่ถ้าความคุ้มค่า oppo คุ้มกว่าเพราะถูกกว่า เสียง oppo ก็ดีนะครับ กับระบบ VOOC ชาร์จไว เพราะผมใช้อยู่ๆ :crylaugh:

themyarm

Member
Score:
8
เมื่อ 26 Dec 2014 20:10:37
ขอบคุณทุกคนครับ ผมจัด HTC one M8 มาแล้วครับ จากที่ผมดูรีวิวตามนนี้

test speed

test battery

test camera

ส่วนตัวเลือกกล้องนี้ 4ล้าน อาจจะดูน้อยแต่จริงก็ถือว่าขนาดได้ Full HD อีกอย่างรูปที่มีความละเอียดสูงแต่ถ้าเราถ่ายรูปเพื่อแชร์หรือเพื่อดูในมือถือในขนาดจอที่4-6 นิ้ว ตามนุษย์ก็ไม่เห็นความต่างของขนาดความละเอียดที่เพิ่มขั้น น้อยคนที่จะเอารูปปริ้นออกมา แล้วยิ่งน้อยมากที่จะมีปริ้มภาพออกมาตามขนาดของละเอียดภาพ Full hd ก็ 32นิ้วแล้ว(ประมาณ) ถ้าพวกกล้อง13ล้านหรือถ่ายรูปขนาด 2k ได้จะใหญ่ขนาดใหน
แล้วถ้าจะเอากล้องสวยๆชัดๆซื้อแยกไปเลยดีกว่าถ้าคิดว่าอยากได้ภาพที่ชัดขนาดนั้นนะ(นี้คือสมาร์ทโฟนนะไม่ใช่สมาร์ทคาเมร่า)

**สุดท้ายแล้วไม่ว่างจะละเอียดแค่ใหนก็อยุ่ในจอมือถืออยุ่ดีมองด้วยตาเปล่าแยกไม่ออก(ถ้าไม่ซูมนะ คงไม่มีใครแชร์รูปถ่ายที่ซูมหรอกมั้ง) สิ่งที่จะทำให้เห็นความต่างคือแสงและสีของภาพกับจอมือถือ

ios vs android by 9arm

มีคนเชียให้ใช้ip6ไปเลยส่วนตัวใช้มาแล้วก็ถือว่าโอเคแต่ผมคิดว่า ใช้ แอนดรอยใช้ได้คุ้มกว่าหลากหลายกว่า
ผมไม่รุ้จักapkนะครับ :evilface:

กรุณา login ก่อน comment หากยังไม่ได้สมัครสมาชิกกรุณาคลิก ที่นี่

เข้าสู่ระบบ