Forum > เรื่องทั่วไป > อยากเป็นผู้พัฒนาเกม ต้องเรียนคณะไหนดีครับ

อยากเป็นผู้พัฒนาเกม ต้องเรียนคณะไหนดีครับ

TCLegend

Member
LV. 1 Starter Fapper
Score:
8
เมื่อ 26 Jun 2015 19:17:20
ขณะนี้ผมเรียนอยู่ ม.6 ใกล้จะเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว ผมรักและชื่นชอบเกมมาก ผมจึงฝันอยากจะทำงานร่วมกับมัน อยากเป้นหนึ่งในนักพัฒนาเกม คือความฝันสูงสุด แต่จนถึงตรงนี้ ผมไม่รู้ว่าผมควรจะเริ่มเข้าคณะไหน เพื่อที่จะเดินตามความฝันนั้นได้ รบกวนช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ว่าผมควรทำเช่นไร
You Can break my body. But you can't break my mind

zipher

Member
LV. 1 Alpha Fapper
Score:
68
เมื่อ 26 Jun 2015 20:01:06
รู้สึกว่าคุณShopperkung TVplay เขาเรียนอยู่ ม.รังสิต สายคอมเกมนะ ลองอินบ็อกซ์ไปถามรายละเอียดเขาดู

https://www.facebook.com/ShopperkungTVplay?fref=ts
Katawa Shoujo <3

Steyr C.

ก็นั่นละฮะท่านผู้ชม
FAP-Gamer Admin
LV. 1 Pro Fapper
Score:
57
เมื่อ 26 Jun 2015 21:54:51
เอาจริง ๆ สายคอมพิวเตอร์ก็ได้เกือบหมดแหละครับ เพราะยังไงก็ต้องเริ่มต้นกันใหม่อยู่ดีถ้าจะมาสายนี้ แต่หากเรียนมีพื้นฐานด้านการเขียนโปรแกรมมาบ้างแล้วหรือเรียนมาโดยตรงมันไปได้ไวกว่า สำหรับผมน่าจะเสนอเป็น Com Sci ครับ ความรู้ลงไปลึกดีสำหรับสายผู้ใช้

แต่การสร้างเกมมันไม่ได้จบแค่การเขียนโปรแกรม มีทั้งการออกแบบส่วนอื่น ๆ ด้วย และเขียนเกมระดับวางขายจริงไม่ได้ใช้แค่ความสามารถเพียงอย่างเดียว แต่ต้องมี passion (ความหลงไหลหรือความบ้าแล้วแต่จะแปล) แบบสุด ๆ ด้วยโปรเจคถึงจะคลอดออกมาได้จริงและเสร็จ เพราะมันซับซ้อนและต้องวางแผนดีมาก ๆ

ผมว่าก็ดีที่คุณที่มีเป้าหมายนะครับ ผมเองก็มีอยู่เหมือนกันแบบลึก ๆ อยากทำเกมพีซีระดับวางขายจริง ๆ สักตัว แต่จะทำเกมแบบโซโล่คนเดียวหรือทีมเล็ก ๆ นี่โหดพอตัวเลยนะ :fckthat:
Steyr C. AKA Steyr Commando

stormexia

มุ่งสู่แกรนไลน์~
Member
Score:
2
เมื่อ 27 Jun 2015 23:44:43
ม.ธุรกิจก็มีครับ สาขา(ย่อยจากIT)GT(ทายอิน อิอิ) สิ่งที่ใช้สร้างเกมหลักๆก็มีเขียนโค้ด กับทำโมเดล(แล้วแต่โปรแกรมเอนจิ้น)เป็นครับ ถ้าอยากเข้าเรียนที่เป็นที่อื่นผมไม่รู้เหมือนกันครับ แต่จะอยู่ในกลุ่มหลักๆของสาขา IT คิดว่าน่าจะเริ่มมีการเปิดสาขานี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ(ผมก็ไม่ชัวว่าม.อื่นเรียกสาขานี้ว่า GT หรือเปล่าอาจจะเรียกชื่อ(ย่อ)เป็นอย่างอื่นก็ได้ครับ) ในแต่ละสถาบันแล้วละครับ :blnkidea:
เล่นเกมแบ่งเวลาให้เหมาะสมด้วยน่ะคร้าบ

Chorchef

FAP-Gamer Staff
Score:
29
เมื่อ 02 Jul 2015 10:20:54
จากประสบการณ์ผมขอแยกเป็น 3 กลุ่มนะครับ

1. สาย Art ที่เน้นออกแบบกราฟฟิกต่างๆ ไม่ว่าจะฉาก ตัวละคร สื่อโปรโมทต่างๆ อันนี้ไปเรียนทาง Art ได้เลย

2. สาย Dev ที่เน้นเชื่อมโยงสิ่งต่างๆเข้าด้วยกันให้เป็น "ระบบ" เรียกแบบให้คุ้นง่ายๆก็คือ Programmer นั่นแหละครับ ที่จะเนรมิตรระบบในฝันออกมาให้เกิดขึ้นได้จริง รวมถึงออกแบบโครงสร้างระบบเกมด้วย (Gameplay mode อะไรประมาณนั้น)

3. สาย Biz ที่เน้นธุรกิจเกี่ยวกับเกม อย่างเช่นการซื้อลิขสิทธิ์เกม หรือแม้แต่การบริหารก่อตั้งทีม วางแผนการขายบลาๆๆ เพราะเกมที่สนุกก็ต้องพึ่งพา Bussiness model ที่ดีเช่นกันครับ ถ้ามันดีแล้วมันขายได้ ก็จะได้มีเรี่ยวแรงทำผลงานต่อๆไป

เพิ่มเติมอื่นๆก็ว่ากันไป :blnkidea:

n0l3ody

Member
LV. 1 Starter Fapper
Score:
4
เมื่อ 08 Jul 2015 22:26:46
สรุป เรียน Computer Science แล้วเลือกเรียนวิชาสายศิลป์กับบริหารเป็นวิชาเลือก :fckthat:

กรุณา login ก่อน comment หากยังไม่ได้สมัครสมาชิกกรุณาคลิก ที่นี่

เข้าสู่ระบบ