Forum > Tips & Tricks > [Review สับเละ]The War Z ฉบับคนที่ไม่เคยเล่น Day Z

[Review สับเละ]The War Z ฉบับคนที่ไม่เคยเล่น Day Z

Spy-Spy-Spy

Member
LV. 1 Amature
Score:
0
เมื่อ 28 Dec 2012 21:52:42
หากชาว Fapgamer จำผมได้นะ ผมเคยมาตั้งกระทู้ข้อมูลเกม The War Z ในช่วงที่เพิ่งปล่อยให้มีการ Pre-Order
กระทู้นี้>>>http://www.fapgamer.com/forum/topic/1236
และผลหลังจากนั้นก็คือ พี่ ช.เชฟ เจาะเกม War Z ตามมาทันที :mtherofgod:

เอาล่ะๆ เข้าเรื่องกันดีกว่า...ไม่รู้ว่าทุกคนในที่นี้จะเชื่อกันหรือไม่ว่า ผมยังไม่เคยได้เล่น Day Z ซะที!!!! แต่ดันได้เล่น The War Z ซะก่อน เพราะยังไม่มีคอมเป็นของตัวเอง :fckthat:

และที่เล่น The War Z ได้ก็เพราะตัวเกมมันไม่เยอะมาก เอาไปลงเล่นที่ร้านเกมได้ :lol:

และเท่าที่ผมเล่น 3 วันแรก...ซึ่งผมเริ่มเล่นเมื่อต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมา (ช่วงที่แก้บัค Zombie ล่องหน ไปบ้างล่ะ) และมันทำให้ผม ไม่แตะ The War Z อีกเลย :donotwant:

เพราะอะไร มาดูกันเลยดีกว่า

(หมายเหตุ : บทความนี้รีวิวด้วยความรู้สึกและความคิดเห็นส่วนตัว อาจจะทำให้ใครไม่พอใจบ้าง ก็อย่าว่ากันเลยนะ :curious: )

1. Shop!!!
ครั้งแรกที่ผมเปิดเกมมาป๊าป...ผมเข้าดู Shop ก่อนเลยว่า มันจะมีของโกงมากไหม...
ปืน...ไม่มี ดีล่ะ :derpface:
ชุดแต่งตัว...เพียบ :blnkidea:
อาหาร เครื่องดื่ม...เฮ้ย กินอิ่มกว่าที่ตามหาในเกมอีก :curious2:
ยา...อมตะ :ffuuu:
อาวุธระยะประชิด....มีเยอะอยู่แฮ่ะ แต่ไม่เป็นไร Zombie ตายยาก :fckyeah:
กระสุนปืน(บางรุ่น)...เฮ้ย คนตังค์เยอะก็กระหน่ำไม่ยั้งเลยดิ :whyuno:
(ลบข้อมูลบรรทัดนี้ เนื่องจากคนเขียนเบลอ)
และ ฯลฯ
สรุปคือ ใครมีตังค์ ก็ Pay To Win แต้มต่อเห็นๆ ถึงไม่มีปืนขายก็เหอะ :shutup:

2. การซูม (ซูมภาพ ไม่ใช่ซูมจากปืน)
อันนี้มันข้องใจผมอยู่นะ ถือไฟฉาย ซูมได้ แต่ถืออย่างอื่นพวก อาหารหรือยา (ช่อง 3-5) กดซูมดูไม่ได้...ยิ่งถ้าเป็นตอนกลางคืนในที่ๆมีคนอยู่ อยากดูซูม ก็ไม่กล้า เพราะมันต้องสลับไปถือไฟฉายก่อน แต่พอถือไฟฉายปุ๊ป คนอื่นมันก็เห็นแสงไฟดิ...และไฟฉายอะไรว่ะ ไม่มีปุ่มปิดไฟ :okay:
(ปล. ยกเว้นถืออาวุธประชิด แต่ที่พูดถึงเพราะในฐานะคนเล่นใหม่ มันทำให้โอกาสเสี่ยงโดน Bandit ซั่มเราสูงมาก)

3. เดินทางแสนลำบาก (เกิ๊นไป)
อย่างแรกที่ผมรู้ว่า มันยังไม่มีพาหนะ (แต่เห็นว่าในอนาคตจะเริ่มเข้ามา) เพราะฉะนั้นมันก็เดิน ต้องวิ่ง...แต่สะกิดใจกับ Stamina จะน้อยไปไหน คนจริงๆมันไม่ได้เหนื่อยง่ายขนาดนั้น วิ่งหนี Zombie ทันอยู่ แต่พอ Stamina หมด Zombie มันก็ตามมาทันล่ะ กว่า Stamina จะฟื้นอีก :ohmygod:

4. Safezone
มันมีข้อเสียมากกว่าข้อดี...มันกลายเป็นแหล่ง Camper ที่เอาสไนมาส่องบนที่สูง ซึ่งผมเจอประจำ ต้องเดินเลี่ยงๆ หลบตามพุ่มไม้ให้ต้นไม้บังระยะยิงของสไนเปอร์ แต่บางครั้งก็ไม่พ้น โดนยิงจากข้างหลังทะลุถึงหัวใจ :fckthat:

5. AI
AI ฉลาดล้ำโคตรๆ เดินดักทางได้ดีเยี่ยม แต่บางครั้งก็โง่โคตรๆเหมือนกัน ย่องเดินผ่านหลังมัน ห่างกัน 5 เมตร ยังไม่รู้ตัวเลย (ส่วนใหญ่ AI จะติดบัคมากกว่า) :lol:

6. กราฟฟิค
บัคเพียบ และเหมือนจะสวยนะ...ย้ำนะ เหมือนจะสวย...(แต่ก็อยู่ที่มุมมองแต่ล่ะบุคคล)

7. แถบการได้ยินและการมองเห็น ที่อยู่ข้างขวาบน
แนะนำว่า เอาออกไปเหอะ มันรกจอ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยยยยยยย เพราะแถบที่มันขึ้นโชว์ให้เราเห็น มันอ้างอิงคิดจาก การลุก การนั่ง การเดิน การวิ่ง และกลางวันกลางคืนเท่านั้น มันไม่ได้คิดจากสภาพแวดล้อม พื้นผิว ไม่ RealTime สุดๆ แบบว่า...คิดเอาเองยังดีกว่าเลยว่า นั่งดีกว่ายืน :ffuuu:

8. Bug
แมลงเต็มเกมเลยครับ!! (บัคนะ) ไม่ว่าจะเดินลงเนินเขาแล้วเหลือลดเอง (บางครั้งถึงตาย ทั้งๆที่มันไม่ชันเลย) , บัค Anim , บัคนู้บัคนี้ (แต่ก็ยังพยายามเข้าใจอยู่นะว่า ตัวเกมมันยัง Beta)

9. การใช้ยาและผ้าพันแผล
ต้องบอกว่า...ทั้งสองอย่างมีไว้เพิ่มเลือดเท่านั้น...ไอ้สถานะ เลือดไหล มีเหมือนไม่มี เพราะ HP ไม่ได้ไหลตาม Anim เลย และยาพวก Painkiller และยาอื่นๆ ก็เห็นใช้เพิ่มเลือดอย่างเดียว ไม่เห็นจะทีโรคอะไรให้ต้องใช้เฉพาะทาง (แต่เข็มฉีดยา ใช้ไม่เป็น ไม่รู้ว่าใช้อย่างไง) :fckthat:

No pic

10. การเกิดของ Zombie
เรื่องนี้สะกิดใจอยู่จุดเดียวคือ...พวกค่ายทหาร Zombie เกิดน้อยนะ ทั้งๆมันเป็นแหล่งสะสมปืน น่าจะมีเยอะๆหน่อย :fckthat: (หรือผมยังไม่เจอเยอะๆหว่า)

11. เกมหลุดจาก Server แบบงงๆ...ซึ่งหาคำอธิบายไม่ได้จริงๆ :trollface:

12. และที่ร้ายแรงสุดๆก็คือ...ตัวละคร มันตายเอง!!!!
เป็นอยู่หลายครั้งนะ พอผมเล่นเสร็จ จะไปทำธุระที่อื่น มันก็ออกเกมตามปกติ (กว่าจะออก 10 วิ) แล้วอีก 1 ชั่วโมง กลับมาเล่น อยู่ดีๆ สถานะของตัวละครก็ขึ้นว่า "ตาย" :ohgodwhy:
งงตับแตกเลย...ตอนแรกคิดว่าคงซวยมั้ง...พอมาเล่นอีกตัว ได้ปืนมา 2 กระบอก...แล้วออกเกมไปกินข้าว กลับมาเข้าเกมใหม่ แม่งขึ้นสถานะตายอีกแล้ว :blackface: เลิกเล่นทันที!!!!! หลังจากวันนั้นผมก็ไม่แตะมันอีกเลย... :donotwant:

ปล. ถึงผมไม่ค่อยชอบเกม The War Z แต่ก็ยังรับซื้อเกมนี้ ให้คนอื่นอยู่นะ เห็นเด็กว่ามัน เราก็ไม่อย่าเถียง ก็เลยเป็นผู้รับฝากซื้อหลายคนล่ะ :megusta:

ปล2. เดี๋ยวปีใหม่นี้ ผมจะได้ Notebook (Laptop) ตัวแรงๆล่ะ ตัวติด Top จะเอามาเล่น Day Z บ้างดีกว่า :curious:

ปล3. รูปทั้งหมด ผมไม่ได้เป็นคน Capture เอง เป็นรูปที่เอามาจากในเน็ตล่ะครับ :hopecry:
American+Football+-+Meme+s+edition.+Credits+lolsnaps_cd0542_3096756.gif

Spy-Spy-Spy

Member
Score:
0
เมื่อ 28 Dec 2012 21:56:30
ลืมบอกไปว่า โปร กับ Cheat เริ่มเยอะแล้วนิ เห็นไล่ๆปราบกันอยู่ :awwyeah:
American+Football+-+Meme+s+edition.+Credits+lolsnaps_cd0542_3096756.gif

minatomoh

Member
Score:
0
เมื่อ 28 Dec 2012 21:56:55
ภาษาบ้านๆเรากก็เทพทรู
http://steamcommunity.com/id/minatomoh/
" Reaper, Reaper " that's what people call me Why? 'Cause they all die!
——Margaret Moonlight

thanapon4860

Member
LV. 1 Executive Fapper
Score:
0
เมื่อ 28 Dec 2012 21:59:30
เท่าที่ผมลองก็นะ มึนหัวอย่างบอกไม่ถูก :megusta: :megusta:
http://steamcommunity.com/profiles/76561198071790469 @ ได้ไม่กัดนะจ๊ะ

sontales

enoryT
FAP-Gamer Staff
LV. 1 Semi-Pro
Score:
1
เมื่อ 28 Dec 2012 22:12:11
วาร์ปมู้
ทั่วไป ---> Tip / Tricks ครับ

GuiltyHollow

Member
LV. 1 Lurker
Score:
0
เมื่อ 29 Dec 2012 20:29:20
night vision ต้องใช้ตังที่เก็บเอาในเกมซื้อไม่ใช่เหรอครับ

Spy-Spy-Spy

Member
Score:
0
เมื่อ 04 Jan 2013 15:53:12
GuiltyHollow เขียนเมื่อ 29 Dec 2012 20:29:20
night vision ต้องใช้ตังที่เก็บเอาในเกมซื้อไม่ใช่เหรอครับ

อุ้ย ขอโทดที่ครับ ผมจำผิด 55555+

SodaCoke

Member
Score:
0
เมื่อ 04 Jan 2013 16:25:09
ใช้ตังค์ซื้อกระสุนก็โกงแล้ว เพราะปืนดี ๆ หลายอันมัน drop แต่ตัวปืน ไม่ drop กระสุนให้ในเกม

savedchot

Member
Score:
0
เมื่อ 18 Oct 2013 12:09:34
:curious: ขึ้นอยู่กับมุมมองครับ

keiichi100

Member
Score:
0
เมื่อ 24 Dec 2014 22:01:38
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้!! เพิ่งซื้อเกมมาวันนี้ของเเท้จาก Steam เห็นเขาลดราคาเลยอยากเล่นตอนนเรกก็จะเอา DAYZ เเต่เคยเล่น ARMA2 เลยรู้ความยากกเเบบสุดๆ
เจอ warZ เเล้วเหงื่อตก..ยากกว่าที่คิด เจอผู้เล่นด้วยกันฆ่าบ่อยมาก อุตส่าห์ดีใจวันนี้เจอ
ปืนหลายกระบอกเเต่อาหารไม่เจอกำลังหาอาหารอยู่ดีๆเจอพวกดักยิงของดรอปออกจากตัวหมด
ฉลองวัน X'mas ด้วยการเสียตังค์ไปฟรีเเบบไม่คุ้ม เศร้าใจยิ่งนัก เเละก็จะลบเกมนี้ออกไปไม่เเตะมันอีกเเล้ว พอทีเกม online ดูดตังค์มากจริง
Pay To Win Only If You Have Money You Will Wins!! :crylaugh:

* อันนี้คือมุมมองส่วนตัว ใครเล่นได้ขอยินดีด้วยนะ ว่าเก่งจริงๆ *
เราต้องล้างระบบเเบบ GTA หรือ เเนวยิงดะ มาเป็นเอาตัวรอดสมจริงนี่ยากใช่ได้
โดยรวมเเล้ว ซอมบี้ทำไมมันอึดจังฟะ!! อาวุธประชิดเเทบไม่ระคายผิวเลนถ้าไม่เล็งที่หัว
กลับไปเล่นเกมเเบบ single Player เเบบเดิม เหงาหน่อยเเต่สบายใจไม่เสียเวลา
หลายชั่วโมงวิ่งหาของ.. :megusta:

คือวันนี้ดีใจมากๆที่ได้เล่น ได้ของชุดเกราะ อาวุธ โหดๆครบหมด เเต่อาหารไม่มี
เเถมโดน Thug ดักปล้นอีก พอเล่นรอบใหม่ก็ ซอมบี้วิ่งมาไล่กินทั้งเมือง

อืมมมม....หาเกมใหม่เล่นดีกว่า Dead rising 3 จบเเล้วก็โอเคนะ
เเต่ก็ไม่กลับมาเล่นต่อละเบื่อซอมบี้...หาเกมเเนวเด็กๆ น่ารักๆเล่นเเทนดีกว่า
ยิงๆๆมาเกือบจะ 30 ปีเกมเดี่ยวนี้ทำคล้ายๆกันหมดเลยเเฮะ

กรุณา login ก่อน comment หากยังไม่ได้สมัครสมาชิกกรุณาคลิก ที่นี่

เข้าสู่ระบบ